Quy-đinh-muc-đong-BHXH-bat-buoc1

Bạn có biết Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp? Theo đó, Chính phủ ban hành Nghị định 44/2017/NĐ-CP quy định mức đóng BHXH bắt buộc vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ, BNN). Tham khảo bài viết dưới đây của Văn phòng luật sư Ánh sáng công lý nhé.

TỔNG ĐÀI HỖ TRỢ 1900 4545

( Click gọi ngay)

Quy-đinh-muc-đong-BHXH-bat-buoc
Quy-đinh-muc-đong-BHXH-bat-buoc

Người sử dụng lao động hàng tháng đóng vào Quỹ bảo hiểm TNLĐ, BNN theo quy định tại khoản 3 Điều 44 Luật An toàn, vệ sinh lao động với mức như sau: 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của NLĐ được quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, trừ trường hợp lao động là người giúp việc gia đình; 0,5% trên mức lương cơ sở đối với NLĐ được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 Luật BHXH

Người sử dụng lao động là Doanh Nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hàng tháng là 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của NLĐ được quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, trừ trường hợp lao động là người giúp việc gia đình; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, 3 tháng hoặc 6 tháng 1 lần

Quy-đinh-muc-đong-BHXH-bat-buoc1
Quy-đinh-muc-đong-BHXH-bat-buoc1.

Căn cứ vào khả năng bảo đảm cân đối Quỹ bảo hiểm TNLĐ, BNN, Chính phủ xem xét điều chỉnh mức đóng vào Quỹ bảo hiểm TNLĐ, BNN nêu trên từ ngày 01/01/2020

Các quy định tại Điều 4 và khoản 1 Điều 34 của Nghị định số 37/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm TNLĐ, BNN bắt buộc hết hiệu lực kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành

Riêng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng, việc đóng vào Quỹ bảo hiểm TNLĐ, BNN theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 3 của Nghị định này được áp dụng từ ngày 01/01/2018

Nghị định có hiệu lực thi hành từ 01/6/2017.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm miễn phí để được hỗ trợ! 

TỔNG ĐÀI HỖ TRỢ 1900 4545

( Click gọi ngay)

Similar Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *